ఇండియాలో బెస్ట్‌ ఫుడ్ బిర్యాని కాదు.. ఆ ఫుడ్ ఇదే..!!

భారతదేశంలో అనేక రకాల వంటకాలు ఉన్నాయి. వివిధ రాష్ట్రాలు వివిధ వృక్షులని, వంటకాలని కలిగి ఉంటాయి. ఇటీవల టేస్టీ ఆట్లాస్ లిస్ట్‌ 100 భారతీయ వంటకాల ర్యాంకింగ్ ను విడుదల చేశారు. ఇక్కడ 10 అత్యంత ప్రజాదరణ పొందిన వంటకాల జాబితా ఉంది. కానీ ప్రతి ఒక్కరూ ఇష్టపడే బిర్యాని భారత దేశంలో ఇప్పుడు అగ్రస్థానంలో ఉండకపోవడం ఆశ్చర్యం. ఇండియాలో ఇటీవల ఎక్కువగా ప్రజాదరణ పొందిన వంటకాలను రిలీజ్ చేశారు. అయితే వాటిలో టాప్ 10 లో బిర్యానీకి చోటు దక్కలేదు. అసలు ఏ వంటకాలు ఉన్నాయో ఇప్పుడు చూద్దాం.

1. బట్టర్ గార్లిక్ నాన్:
బట్టర్ గార్లిక్ నాన్ అనేది వెన్న లేదా నెయ్యితో చేసిన నాన్. బటర్ చికెన్ వంటి కూరలు, ఇతర భారతీయ డిలైట్స్ తో వడ్డిస్తారు. అందుకే సుమారుగా బటర్ గార్లిక్ నాన్ చాలామందికి ఇష్టంగా మారింది.

2. నాన్ బ్రెడ్:
నాన్ అనేది చపాతీ లాంటి రొట్టె. క్రీ.శ.1300లో ఇండో, పర్షియన్ కవి అమీర్ కుస్రౌ దీనిని మొదటిసారిగా రూపొందించాడు. ఇది మైదాపిండి, ఈస్ట్, గుడ్లు, పాలు, ఉప్పు, పంచదారతో చేసిన ఆహారం. ఇది తాండూర్ ఓవెన్ లో వండుతారు.

3. బట్టర్ చికెన్:
దీనిని ముర్గ్ మకాని అని కూడా పిలుస్తారు. బటర్ చికెన్ 1950 లలో ఢిల్లీలోని మోతి మహల్ రెస్టారెంట్లో కనుగొనబడింది. చికెన్, టమోటాలు, వెన్నతో మెరినేట్ చేయడం ద్వారా కుక్ దీన్ని తయారు చేస్తాడు. భారతీయ బటర్ చికెన్ విదేశాల్లో ప్రసిద్ధి చెందింది.

4.తందూరి:
తందూరి అనేది చెక్క లేదా బొగ్గుతో ఇంధనం నింపిన స్థూపాకార మట్టి ఓవెన్లను ఉపయోగించడంతో కూడిన వంట తందూరి. మధ్యప్రాచ్య రొట్టె, బేకింగ్ పద్ధతుల నుంచి అభివృద్ధి చెంది, తాండూర్ వంటి భారతదేశానికి వ్యాపించింది. ఇక్కడ మాంసాన్ని మెరినైట్ చేయడం, సుగంధ ద్రవ్యాలు జోడించడం ద్వారా తయారు చేయబడింది.

5.టిక్కా:
టిక్కా భారతదేశంలో చాలా ఫేమస్.. చికెన్ లేదా మటన్ వంటి ఎముకలు లేని మాంసాన్ని పెరుగు, సాంప్రదాయక మసాలాల మిశ్రమంలో మేరినేట్ చేయడం ద్వారా దీనిని తయారుచేస్తారు. ప్లేట్లలో సిజ్లింగ్గా వడ్డిస్తారు. ఈ వంటకం తందూరి చికెన్‌కి భిన్నంగా ఉంటుంది.

6.థాలీ:
థాలీ అనే పదం భారతీయ భోజనం, వివిధ వంటకాలను అందించడానికి ఉపయోగించే గుండ్రని మెటల్ ప్లేట్ను సూచిస్తుంది. ఇందులో అన్నం, పప్పు, కూరగాయలు, చట్నీ, పచ్చళ్ళు, పాపడాలు, స్వీట్లు ఆ ప్రాంతంలోని ప్రత్యేక ఆహారం ఉన్నాయి. థాలీ ప్రాంతాలకు అనుగుణంగా తయారు చేయబడుతుంది. ఇది రుచికరమైన శాఖాహారం, మాంసాహారం రెండిటిని అందిస్తుంది.

7. కూర్మా:
కుర్మా అత్యంత ప్రసిద్ధి భారతీయ ఆహారంలో ఒకటి. ఇది చపాతి, రోటి, అన్నంతో తింటారు. ఇది పెరుగు, సుగంధ ద్రవ్యాలు, కొత్తిమీర, అల్లం, జీలకర్ర, మిరపకాయలు, పసుపు వంటి సుగంధ ద్రవ్యాలను ఉపయోగించి చేస్తారు.

8. సమోసా:
సమోసా కేవలం చిరు తిండి మాత్రమే కాదు. భారతీయులకు భావోద్వేగం. ఇది స్పైసీ బంగాళదుంప, ఉల్లిపాయ, బటాని కూరటానికి కలిగి ఉంటుంది. కోడి మాంసంతో సమోసాన్ని కూడా తయారు చేస్తారు. చట్నీ తో వేడివేడి సమోసాలు రుచిగా ఉంటాయి.

9.విందాలూ:
ఈ రుచికరమైన కూర చికెన్, మటన్, గొడ్డు మాంసం, పంది మాంసం, రొయ్యల వంటి మాంసంతో తయారుచేస్తారు. విందాలూ గోవా, కొంకణ్, బ్రిటన్ల్లో ప్రసిద్ధి చెందింది. ఈ మిశ్రమంలో భారతీయ మసాలా దినుసులు, మాంసాలు కలిపి ఉంటాయి.

10.దోస:
దోస దక్షిణ భారతదేశంలో చాలా ప్రసిద్ధి చెందింది. ఇది నానబెట్టిన బియ్యం, గ్రాము లేదా కొన్నిసార్లు ఇతర ధాన్యాలను కలిగి ఉంటుంది. ఇది గోల్డెన్ బ్రౌన్ కలర్ లో ఉంటుంది.